
 

 

 

 

 

 

 
 

 

Kwa kufahamu kuwa bado watu 

wanafariki kutokana na maambukizi ya 

COVID-19 na baada ya kuona watu 

waliopokea chanjo wakiwa salama, 

niliamua kuchanjwa. 

- CHRISTIAN 
 
Jina langu ni Christian. Nina umri wa miaka 18 na mimi ni raia wa Kongo. Niliposikia kuhusu COVID-19 kwa 
mara ya kwanza, bado nilikuwa Kongo. Huko, COVID-19 ilituzuia kwenda shule. Tulilazimika kukaa 
nyumbani na kuvalia barakoa kila wakati. Nilikuja Marekani wakati wa janga hili. Katika nchi hizi mbili, 
Marekani na Kongo, zipo sheria unazopaswa kufuata, lakini huko Kongo unashurutishwa kufuata sheria, 
nao polisi wanakusumbua na kukushambulia wakati wowote, hivyo kukufanya uishi kwa hofu kila wakati. 
Hapa Marekani, serikali inawajali watu wake. Kusema ukweli, mara ya kwanza niliposikia kuhusu chanjo 
ya COVID-19 sikuwa tayari kupewa. Bado ilikuwa mpya na ya kuogofya. Isitoshe, wakati huo nilikuwa 
nimezungukwa na wakimbizi wengi walionieleza kuwa nikikataa kupata chanjo ya COVID-19 hali yangu 
kama mkimbizi itaathirika na nitarudishwa Afrika. Hata hivyo, baada ya kuona kuwa nchi zingine nyingi 
zilikuwa zikiendelea kutoa chanjo hiyo, niliridhika kwamba haikuwa kitu cha kuogopa. Kabla ya kupata 
dozi ya kwanza ya chanjo ya COVID-19, bado nilikuwa na wasiwasi kwa sababu marafiki zangu wengi 
waliipinga wakisema haikuwa nzuri. 
 
Hata hivyo, kwa kufahamu kuwa bado watu wanafariki kutokana na maambukizi ya COVID-19 na baada ya 
kuona watu waliopokea chanjo wakiwa salama, niliamua kuchanjwa. Marafiki zangu ambao awali 
walipinga chanjo hii ghafla wakawa na hamu ya kutaka niwaeleze kuihusu ili waamue ikiwa watachanjwa 
au la. Sasa nimepokea chanjo kamili. Familia yangu pia imepokea chanjo kamili. Kufikia sasa, marafiki 
wangu wachache tu kutoka Kongo wanasubiri kupata dozi ya pili. Daktari aliyenipa dozi ya kwanza 
alinitahadharisha kuhusu dalili ambazo ningepata lakini akanipa ushauri mzuri kuhusu ninachopaswa 
kufanya nikipata dalili hizo. Alinieleza niweke maji baridi pale ambapo sindano iliingia na ninywe maji 
kwa wingi. 
 
Nilifanya hivyo na yote yakawa shwari! Niliugua tu siku mbili za kwanza baada ya dozi ya kwanza, na 
nikaugua siku moja pekee baada ya dozi yangu ya pili. Kutangamana na watu wengi shuleni na mahali 
kwingine kunamaanisha kuwa unahitaji kuwa salama. 
 
Hii ndiyo sababu mimi pia huvalia barakoa. Kwa kufanya hivi, ninaonyesha kuwa ni muhimu kujali afya ya 
walio karibu nami. 
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